Shekara-shekara vs. Perennials: Menene Bambanci, Ko ta yaya?

Mafi Kyawun Sunaye Ga Yara

Lokacin da kuke siyayya don furanni, kun ji sharuɗɗan shekara-shekara da na perennials. Amma wani nau'in ya fi ɗayan? Menene bambanci? Kuma kuna kula da su daban? Wani lokaci zazzage alamar shuka yana da ruɗani, har ma da gogaggun manyan yatsan yatsa na kore ba su da tabbacin abin da za a yi. Idan kuna neman fara lambun ko haɓaka filin ku (saboda akwai kullum dakin don ƙarin shuka ɗaya!), Ga abin da kuke buƙatar sani game da nau'ikan tsire-tsire guda biyu.

LABARI: Mafi kyawun furanni don Kawo Duk Kudan zuma zuwa Yard dinku



abincin da za a ci don rage kiba a ciki
shekara-shekara vs perennials Hotunan Yuri F/Getty

1. Shekara-shekara suna da ɗan gajeren tsarin rayuwa

A shekara-shekara suna cika tsarin rayuwarsu a cikin shekara guda, wanda ke nufin suna fure kuma suna mutuwa a cikin kakar girma ɗaya. Yawancin lokaci suna fure daga bazara har zuwa sanyi. Wasu shekara-shekara, irin su violas, alyssum mai dadi da pansies, suna sauke tsaba waɗanda ke sake haifar da tsire-tsire na jarirai a bazara mai zuwa ba tare da wani taimako daga gare ku ba.

SIYA IT ()



annuals vs perennials ruwan hoda furanni Hotunan Megumi Takeuchi/Eye Em/Getty

2. Tsare-tsare na dawowa kowace shekara

Perennials, irin su irises da peonies, suna dawowa kowace shekara idan suna da yanayin da ya dace. Kawai tabbatar cewa shuka ya dace da yankin Hardiness na USDA (duba naku nan ). Ganyen na iya mutuwa kowane lokaci daga tsakiyar lokacin rani zuwa farkon lokacin sanyi, tare da sabon girma da ke fitowa daga tushen tushe guda na gaba bazara. Tsawon shekara mai taushi yana nufin tsiron da ke aiki kamar shekara-shekara a cikin yanayin sanyi amma mai dorewa a yanayi mai dumi.

SIYA IT ()

shekara-shekara vs perennials zukata zukata Hotunan Amar Rai/Getty

3. Ya kamata ku dasa duka shekara-shekara da na perennials

Shekara-shekara suna da furanni masu ban sha'awa duk tsawon lokaci, yayin da perennials gabaɗaya suna da ƙarancin furanni masu haske na tsawon makonni biyu zuwa takwas (wanda zai iya bayyana a farkon, tsakiyar ko ƙarshen lokacin girma). Perennials, irin su hellebores da zukata masu zubar da jini, suna ba da ƙarshen hunturu ko farkon bazara lokacin da har yanzu zai yi sanyi sosai ga shekara-shekara. Don haka, kuna buƙatar cikakken haɗin nau'ikan biyu don zagaye lambun ku!

SIYA IT ()

shekara-shekara vs perennials salads da marigolds Hotunan Philippe S. Giraud/Getty

4. Ka ba su haske mai kyau

Ko da wane irin shuka kuka zaɓa, bi alamar shuka ko bayanin buƙatun rana. Misali, cikakken rana yana nufin sa'o'i shida ko fiye na hasken rana kai tsaye, yayin da sashin rana ya kai rabin wancan. Cikakken inuwa yana nufin babu hasken rana kai tsaye. Babu wata hanya ta fudge wannan: Tsire-tsire masu buƙatar cikakken rana, irin su marigolds da geraniums, ba za su yi aiki ko fure a cikin inuwa ba, kuma masu sha'awar inuwa za su yi tsalle a cikin rana mai zafi.

SIYA IT ()



annuals vs perennials impatien flower Melissa Ross/Hotunan Getty

5. Ka kula da lokutan dasawa

Shekara-shekara, irin su calibrachoa da impatiens, na iya shiga cikin ƙasa ko tukwane a kowane lokaci, ko da a lokacin zafi lokacin rani lokacin da lambun ku yana buƙatar wasu sprucing (kawai ku shayar da su!). Ya kamata a dasa tsire-tsire a cikin bazara ko kaka, idan dai bai wuce makonni shida ba kafin sanyi na farko a yankinku. Bincika sabis ɗin tsawaita coop na jami'a don gano ƙiyasin kwanan watan nan .

SIYA IT ()

yadda zan kara kuzari na
shekara-shekara vs perennials lambu Hotunan PJB/Getty

6. Koyi yadda ake yin shuke-shuke da yawa

Perennials kamar asters, daylilies da irises sau da yawa ku kyautata idan kun raba su kowace shekara 3 zuwa 5. Kuna iya cewa lokaci ya yi saboda kamar sun cika cunkoso, marasa lafiya ko kuma sun daina fure. Kawai raba yanki tare da gefen lambun ku, kuma sake dasa a zurfin iri ɗaya a wani wuri a cikin lambun ku. Yanzu kuna da ƙarin tsire-tsire kyauta! Yana da kyau a rarraba a cikin bazara ko kaka, amma gwada kada ku yi shi lokacin da tsire-tsire ke fure don haka ƙarfinsa zai iya zuwa tushen ci gaban ganye.

SIYA IT ()

yadda ake cire gashin fuska har abada tare da maganin gida
shekara-shekara vs perennials m lambu Hotunan Martin Wahlborg/Getty

7.Kada ka kasa hakuri

Shekara-shekara suna ba da su duka a cikin kakar wasa ɗaya, amma perennials, irin su clematis da columbine, suna ɗaukar ƴan shekaru don samun gaske. Kada ku yi watsi da su a shekara ta farko ko biyu. Maganar da aka saba da ita ita ce rarrafe, tafiya, gudu lokacin da ya zo ga tsire-tsire, saboda da gaske ba sa fara tashi har sai kakarsu ta uku a cikin ƙasa. Amma ku rataya a can; mun yi alkawarin sun cancanci jira!

SIYA IT ()



LABARI: 10Kayan lambu masu Sauƙin Ba'a don Shuka Wannan bazara

Naku Na Gobe