21 Ayyuka masu ban sha'awa na Ranar Duniya ga Yara

Mafi Kyawun Sunaye Ga Yara

Alhamis, 22 ga Afrilu ita ce ranar Duniya ta hukuma ta 2021, kuma babu mafi kyawun lokaci don nuna ƙauna da yawa ga duniyarmu. . Amma, yayin da yake da cikakkiyar mahimmanci don bikin Ranar Duniya a kan rana yana faruwa, Afrilu shine ainihin Watan Duniya, don haka za mu yi la'akari da wannan uzuri don yin kore har tsawon kwanaki 30.

Kuna buƙatar wartsakewa akan menene ranar Duniya ma? To, yau shekaru 51 ke nan da Ranar Duniya ta farko a duniya a cikin 1970, wanda ya fara juyin juya hali na adalci da manufa ta hadin gwiwa ga dukkan 'yan duniya su tashi, zakaran kirkire-kirkire, kirkire-kirkire, buri, da jaruntaka cewa muna bukatar mu hadu da mu. Rikicin yanayi da kuma yin amfani da damar da za a samu na makomar sifiri-carbon, a cewar Ranar Duniya.Org . Haɗuwa da waɗannan maƙasudin maɗaukaki baya faruwa a rana ɗaya, kuma tabbas bai faru ba cikin shekaru 51. Amma ma'auni ne wanda za mu iya ci gaba da yin aiki tare da daidaitattun sauye-sauyen rayuwa da zaɓin da ke aiki da haɓaka maimakon gyare-gyare na lokaci-lokaci.



Don haka, ko kun canza wa kanku tsohon mai kiyayewa na yau da kullun, kuna da babban yatsan yatsa ko kuma kuna neman koya wa yaranku wani abu game da muhalli. dorewa (ko duka uku!) Akwai ton na hanyoyin da za a shiga. Daga kulawa tsire-tsire da ɗaukar alkawuran kiyaye ƙasa, don ƙaddamar da tsaftacewa da sake amfani da kayan wasan yara da tufafi, ƙirƙirar babban canji a duniyarmu yana farawa kaɗan.



Karanta don wasu mafi kyawun hanyoyin ayyukan Ranar Duniya don yara. Bonus: Idan kuna karatun gida, da fatan, zaku iya amfani da hutun azaman uzuri mai garanti don fita waje da bincike tare da ƙungiyar ku!

LABARI: 24 Kyaututtuka Masu Kyautatawa na Eco Ga Duk Wanda Ka Sani

ayyukan ranar duniya don yara sun sake yin la'akari da buroshin hakori Hotunan Kelvin Murray/Getty

1. Sake la'akari da buroshin hakori

Brush ɗin haƙoran filastik biliyan ɗaya yana ƙarewa a cikin wuraren zubar da ƙasa kowace shekara (kuma yana iya ɗaukar sama da shekaru 400 don bazuwa), amma tsallake robobin da gabatar da sleeker, goga mai sake amfani da shi tabbas wani abu ne don murmushi. Kamfanoni kamar MamaP suna ƙirƙirar gora haƙoran haƙora ga kowa da kowa, ana siyar da su a cikin akwatunan takarda na Kraft, tare da ergonomic, kayan haƙori. Su kuma ba da gudummawar 5% na tallace-tallace ga ƙungiyoyin muhalli daban-daban (kayyade ta launi na kowane rike).



ayyukan ranar duniya don yara girke-girke masu dorewa Hotunan AnVr/Getty

2. Man fetur don karin kumallo tare da girke-girke mai ɗorewa

Ɗaya daga cikin manyan hanyoyin da za a biya Ranar Duniya (da Duniya, gabaɗaya) girmamawar da ta cancanci ita ce la'akari da gaske daga inda abincinku ya fito da abin da yake kashewa (tunanin: iskar carbon, ruwa da amfani da ƙasa) don kawo shi a teburin ku. . Haka ne, karin kumallo shine abinci mafi mahimmanci na rana, amma maimakon yin girma tare da kudin tafiya, shirya kuma shirya wani abu wanda har yanzu yana da naushi, mai dorewa. Pancakes dankalin turawa suna yin biki a duk hanyoyin da suka dace: za su iya yin amfani da ragowar da suka rage daga daren da suka gabata kuma an yi su da gari wanda ba ya buƙatar magungunan kashe qwari don girma.

yadda ake shafa gwanda a fuska domin mai maiko
ayyukan ranar duniya don yara suna hawan keke koldo studio/Hotunan Getty

3. Hau kafin tuƙi

Duk inda kuke buƙatar zuwa Ranar Duniya, daga aya A zuwa aya B, sanya shi fifiko don barin ɗan baya da kuma cinikin tayoyin ku don wasu ƙafafun. Motoci na iya fitar da iskar gas mai zafi har zuwa kilo 20 cikin sauki cikin yanayi ga kowane galan man fetur da ya kone, don haka hanyoyin sufuri da hanyoyin suna buƙatar tweaking mai tsanani (musamman lokacin da yawancin mu har yanzu muna aiki daga gida da guje wa zirga-zirgar jama'a).

ayyukan ranar duniya don yawowar kare yara Hotunan ferrantraite/Getty

4. Fitar da karnuka don tafiya mai tsawo

Eh, Punxsutawney Phil ya ga inuwarsa, amma idan muna magana ne ga iyaye a ko'ina, ba mu da shirin ci gaba da kallon hasashen sa na bayan fage. A farkon alamun yanayi mai zafi, za mu kori namu ƴan ƴaƴan daji (mutum da canine) daga ƙofar don samun iska mai daɗi. Yi tafiya mai tsayi don shimfiɗa ƙafafu kuma kuyi duk wannan hasken rana da Vitamin D. Tabbas, idan kun ƙare a wurin shakatawa ko wurin ajiyar kuɗi, ku tabbata kun bi ka'idodin tsaro na birni ko na gari, sanya abin rufe fuska kuma kuyi aikin zamantakewa. nisantar da kai. Bayan haka, Ranar Duniya tabbas kiran rana ce a waje, amma COVID har yanzu barazana ce kuma yakamata a kula da ita.



ayyukan ranar duniya don tsire-tsire na yara Hotunan yaoinlove/Getty

5. Kawo wasu tsire-tsire gida

Wataƙila ba ku da kare tukuna, amma idan yaranku suna nuna sha'awar dabbobi (ko fiye da ɗaya), fara tare da tsire-tsire masu sauƙi da farko kuma ku ƙarfafa tunaninsu na alhaki tare da yin aiki, yin aiki (ciyar da su, yin su). tabbas suna da haske sosai, da sauransu). Ba wai kawai tsire-tsire suna ƙara kira na cikin gida da jin daɗin farin ciki ba, za su iya taimakawa wajen daidaita yanayin zafi a cikin gidan ku ta hanyar danshin da suke saki a cikin iska.

ayyukan ranar duniya don yara masu tattara ruwan sama Hotunan yaoinlove/Getty

6. Fara tattara ruwan sama

Yayin da ya kamata ku yi ƙoƙarin rage lokacin shawa kuma ku kashe famfo yayin da kuke goge haƙoranku da wanke hannuwanku, kuna iya yin wani abu mai tasiri tare da duk ruwan da ke faɗo a waje. Tabbas, zaku iya duba tsarin tarin ruwan sama (jijjiga masu ɓarna, suna da v. tsada), amma don hanya mafi sauƙi, yara suna tattara drips a cikin buckets na rairayin bakin teku ko tebur ruwan bazara da lokacin rani, wanda zai iya ninka kamar Duniya. Kwanan hankali na rana. Sa'an nan kuma mayar da ruwan da ba a sha ba don tsaftacewa ko shayar da tsire-tsire.

duniya ayyukan rana don yara spring tsaftacewa Hotunan Rawpixel/Getty

7. Tsabtace bazara don wani dalili (Ranar Duniya).

Ba da gudummawar tsofaffin tufafi zuwa matsuguni na gida ko Ƙauna (tuntuɓar su da farko, don bin ka'idar aminci ta COVID) da sake sarrafa wani abu (in ji tsohon kayan lantarki, ko kayan daki ba wanda ke amfani da shi) idan ba musamman yana haifar da farin ciki a gida ba.

Wasu ƙarin bayanin kula akan tsaftacewa:

tsarin cin abinci na mata don rage kiba
  • Haɓaka sabon sabbin kayan yaƙi na marasa guba, samfuran tsabtace tushen shuka.Ga wasu da muke ƙauna.
  • Kashe kwalabe na filastik a cikin ɗakin wanki da 100% zanen gadon wankan wanki mai lalacewa waɗanda ke amfani da sauƙi, abubuwan da aka samo ta halitta a cikin ƙaƙƙarfan ƙaƙƙarfan aiki, mai sauƙin amfani.
  • Yi la'akari da gyaran tufafi ga kowa da kowa a cikin dangin ku kuma siyayya don samun riguna masu ɗorewa waɗanda za'a iya sawa, wankewa, sanya ta cikin wringer sannan a mika su. Stores kamar Hanna Andersson kuma Yarjejeniya suna daga cikin masoyanmu.

ayyukan ranar duniya don yara hawan dutse Hotunan Don Mason/Getty

8. Ƙarfin ƙasa kuma bari yanayin uwa ya zama jagorar ku

Tare da nisantar da jama'a har yanzu yana aiki, shirye-shiryen shirye-shiryen galibi suna kan riƙe. Amma wannan ba yana nufin cewa ba za ku iya yin bincike kan wasu abubuwan da suka shafi yanayi a yankinku ba. Misali, The Visiting Hotel , dake cikin Utah Babban Sihiyona , yana ba da jinkiri na waje mai ban sha'awa ga masu koyo na nesa da iyayensu masu aiki na nesa. Kunshin Kunshin Adventure na Makaranta na Rock yana ba iyalai kwanaki biyu na abubuwan nisantar da jama'a masu ban sha'awa mai ban sha'awa jagororin balaguron balaguron balaguro da balaguron gano dinosaur, duk an saita su a cikin jajayen duwatsu masu ban sha'awa na Greater Sion, Utah.

ayyukan ranar duniya don yara na gida zoo Hotunan Taha Sayeh/Getty

9. Ziyarci gidan namun daji da koyo game da dabbobi, A zuwa Z

Ba mu kaɗai ba ne a wannan Duniyar, kuma wani lokaci kamar Ranar Duniya babban tunasarwa ce don sanin ƴan uwanmu mata da ƴan uwanmu daga wata uwa-ba kawai masu shayarwa ba! Don haka, idan kuna da gidan zoo a kusa, bincika kuma duba idan suna buɗewa a ranakun mako. Idan ba haka ba, za mu iya sanin tarin gidajen namun daji na Amurka da ke yin kama-da-wane zaman zaman gaskiya.

ayyukan ranar duniya don yara suna ɗaukar dabbobi masu haɗari Hotunan Riccardo Maywald/Getty

10. Rikici dabbar da ke cikin hatsari

Da yake magana game da dabbobi, Ranar Duniya lokaci ne mai ban tsoro don tashi da sauri tare da nau'in dabbobi masu haɗari a cikin duniyarmu. Duk da yake ba biki ba ne da ke ba da kyauta, daukar dabba don kanku, yaranku, aboki, ɗan'uwanku, ɗan'uwanku, da sauransu. hanya ce mai daɗi don bayar da baya yayin da kuke koyo da girma a matsayin ɗan ƙasa na duniya. Lokacin da kuka ba da gudummawa ta hanyar WWFGifts kuma ku ɗauki dabba (daga ramin mai ƙafa uku zuwa ƙyanƙyasar kunkuru na teku), kuna taimakawa ƙirƙirar duniya mafi aminci ga namun daji, kare wuraren ban mamaki da gina makoma mai dorewa inda mutane ke rayuwa cikin jituwa da yanayi.

ayyukan ranar duniya don yara sake sarrafa crayons Hotunan Jai Azzard / Getty Images

11. Maimaita crayons waɗanda ba su da kaifi a cikin akwatin ku

Dukanmu muna da su, crayons waɗanda yaranmu suka ƙaunaci SO sosai har an rage su zuwa ƙwanƙwasa a baya na masu zanen mu. A Ranar Duniya, lokaci ne da ya dace don tattara tsofaffin, karye, da ba a nannade ba ko duk wanda aka fitar da crayons da suka yi ritaya da ba da su zuwa wuri kamar The Crayon Initiative ko Shirin sake yin amfani da Crayon na ƙasa inda za a sake ba su rai. A madadin, kuna iya narka su da kanka kuma juya su zuwa jumbo crayon ko aikin fasaha.

ayyukan ranar duniya don yara kusa da kogin Hotunan DonaldBowers/Getty

12. Tsaftace rafi da ke kusa

Saboda har yanzu ana dakatar da ƙoƙarin tsaftace al'umma a wannan lokacin, me zai hana ku tafi shi kaɗai (ko tare da ƙaramin ma'aikatan jirgin da ke nesa da jama'a) a rafi na gida ko wurin shakatawa na makwabta? Kawo safar hannu guda biyu (kuma ba shakka, abin rufe fuska!) Kuma bincika rafi don tarkace masu iyo ko ƙazanta kafin zubar da su. Yayin da kake can, sami ɗan daɗi don bincika mazaunan ruwa na asali.

yadda ake shafa tumatir a fuska domin adalci
ayyukan ranar duniya don takin yara Hotunan Alistair Berg/Getty

13. Fara taki

Idan kuna da lambu, bazara shine lokacin da ya dace don farawa akan takin ku na waje. Amma ko da ba ku da tarin sarari a waje, zaku iya fara ƙaramin takin tsutsotsi kusan ko'ina. Duk abin da kuke buƙatar tafiya shine kwandon filastik, wasu takarda da aka shredded da, ba shakka, tsutsotsi (wanda za ku iya karba a mafi yawan kantin sayar da dabbobi ko shaguna). Sa'an nan kuma fara ajiye ragowar abinci don saukewa a wurin don ƙananan squirmers.

ayyukan ranar duniya don yara masu kula da duniya Hotunan Mint/Hotunan Getty

14. Tafi da kasada tare da Duniya Rangers

Fuskokin fuska sun zama duka annoba da ceton wannan duniyar mai nisa, amma Lunii, faransanci wanda aka sani da gaba ɗaya. allo da na'urar Fabulous Storyteller mara fitarwa don yara su ƙirƙira labarun sauti na nasu, sun juyar da rubutun lokacin da suka haɗu tare da ƙungiyar kare yara, Earth Rangers. Dangane da shahararrun su 'Earth Rangers' podcast , masu sauraro za su iya tuno cikin Gano Dabbobin Rangers na Duniya , yi abota da ER Emma, ​​kuma ku koyi komai game da nau'ikan halittu masu ban sha'awa, masu ban sha'awa da ban sha'awa na duniyarmu, daga dabbobin da ke kusa da gida zuwa waɗanda ba mu gani a cikin mutum ba.

ayyukan ranar duniya don yara suna ba da gudummawar tsofaffin littattafai Ayyukan SDI/Hotunan Getty

15. Ba da gudummawar tsofaffin littattafai zuwa ɗakin karatu na gida

Kamar yadda suke da ban mamaki, littattafai suna da hanyar zama mai cikawa a cikin kowane gidan iyali. Bugu da ƙari, bari mu kasance masu gaskiya: Shin kowa gaske har yanzu karatu Pat da Bunny a can? Ka sa yaranka su tattara duk littattafan daga kwanakin jarirai, kuma su kawo su zuwa ɗakin karatu ko ɗakin karatu na gida-ko aika zuwa maƙwabcin ku, tun da ba ku san wanda ke kasuwa ga tsofaffi ba. Nancy Drew s ka kasance kuna rikewa.

ayyukan ranar duniya don fikin yara Hotunan FatCamera/Getty

16. Yi fiki-fiki a kan bene ko tsakar gida

Sanya alƙawarin ku ga cin abinci mai ɗorewa don yin aiki, tare da fikinik a kan turf ɗin ku. Ta wannan hanyar, ba lallai ne ku damu ba game da zuwa-tafi ko abubuwan shirye-shiryen tafiya, maimakon haka zaku iya sake amfani da kayan aiki, jita-jita, kwano da bargo daga gida sannan kawai jefa su cikin wanka idan kun gama. Bugu da ƙari, babu wani abu mai kama da shimfiɗa bargo da cin abinci a cikin ciyawa yayin da rana ta fadi.

ayyukan ranar duniya don yara tanda hasken rana smores Hotunan InkkStudios/Getty

17. Yi s’mores na hasken rana

Kowa na son shahararren abincin ciye-ciyen da aka fi sani da wuta, amma nawa ne sanyi don dafa su a cikin tanda mai ƙarfi da hasken rana ta DIY? Anan akwai ingantaccen koyawa . Gooey, kyawun launin ruwan zinari, amma sanya shi kore…

ayyukan ranar duniya don yara suna kama gobara huePhotography/Hotunan Getty

18. Kamo ƙudaje na farko a wannan kakar

Da zarar cikin ku ya cika, sararin sama ya yi duhu kuma taurari suna haskakawa, ku ba da lokaci don gudu don kama gobara a matsayin iyali. Cikakkun fayyace: Yawan masu tashi daga gobara na bacewa a duk faɗin duniya, saboda ƙarar gurɓataccen haske. Domin kiyaye waɗannan abubuwan ban mamaki masu fuka-fuki a cikin unguwanninmu da bayan gida. ya rage namu duka mu taimaka . Wannan yana nufin kawar da fitilun mu, rage fitulun ko zana makafi a ciki da kashe duk fitilun na waje da ke kewaye da gidajenmu. Bari ƙusoshin wuta su ba da haske a matsayin jagora.

ayyukan ranar duniya don haruffan littafin yara Hotunan Klaus Vedfelt/Getty

19. Ɗauki shafi daga haruffan littafin da yaranku suka sani kuma suke ƙauna

Tsare Duniya ba abu ne mai wahala ba, musamman lokacin da zaku iya ba da darussa masu dacewa daga labaran da yaranku suka fi so. Wasu kyawawan karatu don samun ku? The Berenstain Bears Go Green , Duniya da kuma I kuma Lorax da .

ayyukan ranar duniya don yara suna sanya sigogi Hotunan Motoci/Getty

20. Sanya wasu sigogi a kan littattafansu marasa iyaka

Ga iyayen da ke da tweens ko matasa a gida, kafin lokacin kwanta barci yana da yuwuwar zama jerin kafofin watsa labarun na gungurawa mara iyaka zuwa ga mantawa. Idan babu wayoyi a cikin dare da alama suna da tsauri, to a maimakon haka suna nuna wasu tasiri akan masu tasiri da suke sauraro. Domin duk abin da kuka sani, bi Sabunta Greta Thunberg akan Gram zai iya zama kawai abin da ke katse abincin su kuma yana kunna yanayin yanayin su.

ayyukan ranar duniya don yara duniya jingina Hotunan Ivan Pantic/Getty

21. Yi alƙawarin iyali a Duniya

An sami sauye-sauye da yawa a cikin duniyarmu har zuwa ƙarshen zamani, amma Ranar Duniya ta wannan shekara ita ce tabbatar da cewa mun ci gaba da ci gaba da aikin har ma a kan sikelin mutum. Wasu alkawuran da danginku za su iya yi: Yi ƙoƙarin cika kwandon shara sau ɗaya kawai a mako; Tafiya zuwa wasan ƙwallon ƙafa kowace Lahadi maimakon tuƙi; Kada a taɓa barin gidan tare da kowane fitilu; Ku tafi wata daya ba tare da sayen sababbin tufafi ba. A ƙasa: Idan muka yi aiki tare, duk mun yi nasara.

LABARI: Hacks 5 Sauƙaƙan Don Sanya Rayuwarku Ta Kasance Mafi Kyakkyawar Yanayin Zamani Dama Wannan Minti

Naku Na Gobe