Shin Kare na yana da Damuwar rabuwa? Alamu 6 da ya kamata a duba

Mafi Kyawun Sunaye Ga Yara

Karnuka aminai ne masu aminci kuma ’yan uwa na gaskiya. Muna son su, suna son mu, mu je wurare tare! Duk da haka, wasu karnuka suna haifar da abin da aka makala mara kyau wanda zai iya juya zuwa yanayin halayyar tunani da ake kira damuwa rabuwa. Mun duba tare da Dr. Sharon L. Campbell, DVM, MS, DACVIM daga Zoetis , game da gano rabuwa damuwa a cikin karnuka da kuma yadda ya kamata magance wannan batu don ku da kare ku ku iya rayuwa cikin farin ciki har abada!



haushin kare tare da rabuwa da damuwa paula sierra/Hotunan Getty

1. Haushi

Maƙwabta ko masu gida suna gunaguni game da yawan hayaniya yayin da kuke waje, ko jin ihu a bayan kofa duk lokacin da kuka tashi, na iya nufin kare ku yana fuskantar damuwa ta rabuwa. Haka ne, duk karnuka suna yin haushi lokaci zuwa lokaci, amma baƙar fata ba tare da dalili ba (ban da rashi) alama ce mai kyau da wani abu ya tashi.

2. Zubar da ciki

Idan lokacin cin abinci ne ko kuma kun mallaki jinin jini, ana sa ran zazzagewa. Idan kuna gudanar da aiki kuma kun dawo gida don gano ƙirjin kare ku da hancin ku a lulluɓe cikin slobber, damuwa na rabuwa zai iya zama mai laifi.



3. Hyper-abin da aka makala

Dr. Campbell ya bayyana hyper-attachment azaman babban sigar canine ɗin ku yana biye da ku kamar, da kyau, kare kare. Rashin samun ɗan ɗan lokaci nesa da masu shi-ko da suna gida-wataƙila yana nufin Fido yana fama da damuwa na rabuwa.

magungunan dabi'a don dakatar da faduwar gashi
kare mai rarrafe tare da rabuwa da damuwa Hotunan Faba-Photograhpy/Getty

4. Hatsari a cikin gida

Kamar kuliyoyi, waɗanda ke fama da rarrabuwar kawuna akai-akai amma kamar yadda suke da ƙarfi, karnuka masu wannan ɗabi'a na iya barin abubuwan ban sha'awa a kusa da gidan yayin da kuke waje. Hanya ce bayyananne na nuna damuwarsu.

5. Sake gyarawa

Kun karanta hakan daidai: sake gyarawa. Dr. Campbell ya ce wasu karnuka za su buga matashin kai daga kan kujera, su yi tir da fitilu ko kuma sanya kayan daki zuwa sabbin wurare idan aka bar su na dogon lokaci. Wannan yawanci shaida ce ta ɗan ƴar ku ko dai ƙoƙarin tserewa ko kuma kawai yana magance damuwarsu. (Wani kuma yana amfani da sake tsarawa azaman mai rage damuwa?)

kare yaga akwatin tare da rabuwa da damuwa Hotunan Carol Yepes/Getty

6. Rushe abubuwa

A bayyane yake, yayyage kaya zuwa tsintsaye ko taunawa a kan bulo na fata na iya zama abin jin daɗi, amma kuma yana iya zama hanyar kare. Har ila yau, idan wannan ya faru da farko yayin da kuke tafiya ko daidai bayan dawowa daga tafiya, yana iya zama damuwa na rabuwa.

Me rabuwa damu ba

Dr. Campbell ya bayyana a sarari cewa wannan wahala ya bambanta da fushi ko rashin jin daɗi, karnukan motsin rai guda biyu ba su da ikon bayyanawa. Kada ku goge alamun da aka jera a sama yayin da ɗigon ku ya gundura; yanayi ne mai tsanani wanda ke buƙatar magani.



Tsofaffin karnuka kuma za su iya haɓaka yanayin da ake kira canine cognitive dysfunction syndrome. Wannan cuta da gaske tana kare cutar Alzheimer. Yana iya duka biyun kwaikwayon alamun damuwa na rabuwa kuma ya haifar da shi a sakamakon yanayin. Hakanan damuwa na rabuwa zai iya tashi a matsayin wani ɓangare na tsarin tsufa yayin da karnuka tsofaffi suka rasa ganinsu, ji da ikon kewaya wuraren su.

Me ya sa yake faruwa

Gaskiyar ita ce, ba mu san ainihin dalilin ba, amma masana sun sami damar yin wasu ƙungiyoyi. Sau da yawa, ƴan kwikwiyo waɗanda ba su da haɗin kai na iya zama mafi kusantar haɓaka ta. Wasu karnuka suna haɓaka shi tare da yanayin da ake kira ƙiyayya, a cewar Dr. Campbell. Ainihin, idan kun fita tare da abokai a ranar 4 ga Yuli kuma ƙarar sautin wasan wuta na tsoratar da Fido, zai iya fara danganta wannan tsoro tare da rashin ku. Tasirin ɓarna na iya haifar da ƙin amo a lokaci guda da damuwa na rabuwa. Dalilan sun bambanta ga kowane kare, kodayake, don haka yi aiki tare da abin da kuka sani game da shi ku tsana

Abin da za a yi

Kada ku taɓa azabtar da kare ku saboda halayen da aka lissafa a sama. Karnuka ba sa yin aiki saboda duk da haka! Suna aikatawa domin suna cikin damuwa da tsoro.



Yana da mahimmanci a duba tare da likitan likitan ku idan kare ku ya nuna kowane hali (ko haɗin halayen) da aka jera a sama. Idan ganewar asali na likitancin ku shine damuwa na rabuwa, kada ku yi tsalle kuma kada ku yi watsi da shi! Karnuka ba za su yi girma ba, amma akwai canje-canje da za ku iya yi a cikin ku nasa hali don rage musu damuwa.

Cire maɗaukakin tunani da ƙasƙanci masu alaƙa da barin, ya shawarci Dr. Campbell. Zuwa da tafiya bai kamata ya zama manyan al'amura ba. Maimakon jingling makullin da yin bankwana mai ban mamaki da safe, shirya daren da ya gabata kuma ku kasance masu rashin hankali kamar yadda zai yiwu. Lokacin da kuka isa gida, jira 'yan mintoci kaɗan kafin ku gai da ɗigon ku da farin ciki. Dubi sakonku. Canza tufafinku. Sannan ka ce sannu, tabo dabbar ka ka ba shi magani. (Wannan abu ne mai wuya-mun sani! Amma tabbatar da kwanciyar hankali a kusa da masu zuwa da tashiwar ku na iya rage yawan damuwa da Fido ke ji lokacin da ba ku kusa.)

na halitta dare cream ga m fata

Dr. Campbell ya ba da shawarar ba karnuka m magani abin wasan yara don shagaltar da su duk lokacin da kuka tafi. Ta wannan hanyar, suna nishadantar da kansu kuma suna samun lada. Da fatan, bayan lokaci suna danganta fitowar ku daga ƙofar gaba da ƙarin tabbatacce da ƙarancin rauni.

Magani

Samun magani mai kyau da wuri yana da mahimmanci. Na farko, gaya wa likitan ku game da alamun kare ku don ta iya sanin ko rabuwar damuwa shine ainihin laifi. Likitan likitan ku zai iya tantance mafi kyawun zaɓuɓɓukan magani don kare ku. Hakanan ƙila za ta iya tura ka zuwa ga ƙwararren likitan dabbobi ko mai horo don umarni da horarwa kan yadda ake amfani da gyare-gyaren ɗabi'a.

miss deaf world 2019 mai nasara

Ko da yake CBD man ne a Trend magani ga duka mutane da dabbobi a yanzu, Dr. Campbell shawara mai danko zuwa FDA-amince magunguna. Babu wani aminci ko inganci bayanai kan amfani da CBD mai a cikin karnuka tare da damuwa rabuwa. Duka Clomicalm da Reconcile sune allunan da aka yarda da FDA waɗanda ke magance damuwa ta rabuwa a cikin karnuka. Idan kuma kare naka ya fuskanci ƙin amo, Dr. Campbell ya ba da shawarar tambayar likitan ku game da Sileo, magani na farko da FDA ta amince da shi don maganin ƙin amo a cikin karnuka. Tabbatar tuntuɓi likitan likitancin ku kafin ba da kowane magani kuma ku san waɗannan aiki mafi kyau idan an haɗa su tare da horar da ɗabi'a akan lokaci.

Samun damuwar rabuwa da kare ka a ƙarƙashin kulawa zai inganta rayuwar sa… da naka.

LABARI: Mafi kyawun Karnuka ga Mutane Masu Hankali

Naku Na Gobe