Shin Gagartattun hatsi suna Lafiya? Mun Nemi Masanin Gina Jiki don Scoop

Mafi Kyawun Sunaye Ga Yara

Kuna dagewa game da kiyaye hatsi masu sukari daga cikin kwanon yaranku kuma a maimakon haka kawai ku kawo hatsin karin kumallo na gida waɗanda ke alfahari da yawa na bitamin da ma'adanai akan akwatin: hatsi masu ƙarfi. Amma wannan yana nufin da gaske suna da lafiya? Mun yi magana da Dr. Felicia Stoler, DCN, mai rijistar abinci mai gina jiki, mai gina jiki da likitan ilimin motsa jiki, don gano gaskiya.



Menene Karfafan hatsi?

Duk kayan abinci masu ƙarfi sun ƙunshi bitamin da ma'adanai waɗanda aka ƙara da hannu maimakon abin da ke faruwa a zahiri. Ƙarni ya zo ne a ƙarni na ƙarshe a matsayin hanyar tabbatar da cewa an guje wa cututtuka masu alaƙa da rashi bitamin, in ji Stoler. Ƙarfafawa ya shiga cikin abincin da ake la'akari da 'masu mahimmanci' kuma suna da araha ga yawancin mutane. Shi ya sa kayayyakin da aka fi ingantawa sun haɗa da kayan masarufi kamar hatsi, hatsi, ƙwayar jarirai, madara da ruwan 'ya'yan itace. Yawancin hatsi masu ƙarfi an riga an shirya su kuma a shirye suke don jin daɗin sanyi, amma kuma kuna iya samun ƙaƙƙarfan oatmeal da hatsi mai zafi a babban kanti.



natalie portman da mijinta

Duk wani abincin da aka shirya don ci wanda ya jera hatsi gabaɗaya a matsayin kayan masarufi na farko dole ne a ƙarfafa shi sai dai idan hatsin ya kasance cikakke kashi 100 cikin 100, a cewar USDA . Duk abincin alkama [a cikin Amurka] an ƙarfafa su da bitamin B, folic acid da ƙari, in ji Stoler. Don haka, yayin da aka fi ƙarfafa madara da ruwan 'ya'yan itace tare da alli da bitamin D a cikin Amurka (hooray don ƙaƙƙarfan ƙasusuwa da hakora), ƙaƙƙarfan hatsi sun ƙunshi ƙarin ƙarin bitamin da ma'adanai.

Bambanci na iya zama mahimmanci. Misali, kofi na hatsi da aka yi tare da daidaitaccen alkama yana saduwa da kusan kashi 10 na baƙin ƙarfe da aka ba da shawarar yau da kullun. Irin adadin hatsin da aka yi da shi mai ƙarfi alkama zai iya rufe sauƙi 100 bisa dari na baƙin ƙarfe na yau da kullun, wanda ya ƙunshi kusan 40 MG kowace kofi. Anan akwai wasu garu na gama gari, da dalilin da yasa suke da kyau a gare ku:

    bitamin B:Waɗannan sun haɗa da thiamine, riboflavin da niacin (bitamin B1, B2 da B3), da bitamin B6 da B12. Babban manufar su shine bunkasa makamashi , amma kuma suna taimakawa tsarin juyayi, jini da fata. Folic acid:{asar Amirka na daga cikin }asashen da ke bukatar garin alkama, wani sinadari na yau da kullum a cikin fakitin hatsin sanyi, da za a inganta shi da folic acid, nau'in folate na roba. Har ila yau, an san shi da bitamin B9, ana amfani da folic acid don haifar da sababbin kwayoyin halitta a cikin jiki. Yana da kyau musamman ga mata masu juna biyu saboda yana hana lahani na haihuwa, wato lahani na jijiyoyi kamar spina bifida ko anencephaly, a cewar CDC . Iron:Sannu, abincin kwakwalwa. Iron yana aiki abubuwan al'ajabi don ci gaban fahimi , har da yana hana anemia , yana inganta tsarin rigakafi kuma yana ba da gudummawa ga lafiyar jini. Calcium:TO karatu Masana kimiyya a Cibiyar Nazarin Abinci ta Yara ta ARS sun gano cewa yaran da suke sanye da kwano na hatsi mai ƙarfi da ƙarfe da safe suna samun sinadarin calcium ɗin da ake ba da shawarar yau da kullun, kuma ba tare da rage shan ƙarfe ba. Baya ga kasancewa da mahimmanci ga lafiyayyen haƙora da ƙasusuwa, matsakaicin yawan amfani da calcium a cikin ƙuruciya na iya hana osteoporosis daga baya a rayuwa. Zinc:Raunin rauni, lafiyar rigakafi, aiki na rayuwa: wannan abincin yana yin duka. Hakanan sanannen magani ne don alamun sanyi, in ji mai Mayo Clinic . Vitamin A:Samun adadin da aka ba da shawarar ku na yau da kullun na bitamin A yana da kyau ga lafiyar ido, haɓakar ƙwayoyin cuta, ƙarfin tsarin rigakafi da aikin gabbai, musamman na zuciya, huhu da koda, a cewar Cibiyoyin Lafiya na Ƙasa . Vitamin C:Har ila yau, ana kiranta ascorbic acid, bitamin C ana dogara dashi akai-akai a matsayin maganin sanyi (ko da yake ba zai yi maka wani amfani ba don fara shan shi da zarar ka rigaya ya yi rashin lafiya). A cikin abinci mai ƙarfi, bitamin C shine antioxidant wanda ke taimakawa wajen samar da hanyoyin jini, guringuntsi, tsoka da collagen, in ji shi. Mayo Clinic . Har ila yau, yana kare jikin ku daga abubuwan da ke da kyauta, wadanda ke da hannu wajen bunkasa ciwon daji da cututtukan zuciya. Vitamin C kuma yana taimakawa jiki adana baƙin ƙarfe. Vitamin D:Wannan sinadari yana da mahimmanci rabon tantanin halitta na al'ada , amma watakila ya fi shahara don haɓakawa shan sinadarin calcium . (Wannan ya bayyana dalilin da yasa ake ƙara shi zuwa kusan kowane madara a cikin Amurka) Pantothenic acid:Kamar sauran bitamin B, bitamin B5 yana canza carbs zuwa glucose, wanda jiki ya juya zuwa makamashi (ma'ana kwano na hatsi mai ƙarfi tare da wannan kayan a ciki yana da kyau ga yara masu barci abu na farko da safe). Hakanan yana da mahimmanci ga haɓakar ƙwayoyin jajayen jini da wasu hormones da gland, in ji Asibitin Dutsen Sinai . Magnesium:Enzymes 300+ a cikin jikinmu da magnesium ya shafa suna yin komai daga daidaita sukarin jini da hawan jini don kula da tsoka da aikin jijiya, in ji Jami'ar Harvard ta T.H. Chan Makarantar Kiwon Lafiyar Jama'a . Magnesium kuma yana taimakawa tsokoki na mu su taru kuma zukatanmu suna bugawa a hankali.

Shin Gagartaccen Hatsi Yana Lafiya?

Ƙarfafan hatsi na iya zama wani ɓangare na ingantaccen abinci, in ji Stoler. Idan ba ku ɗauki multivitamin kowace rana ko ku ci abinci mai kyau ba, ƙaƙƙarfan hatsi hanya ce mai sauƙi don samun adadin bitamin da ma'adanai da aka ba ku shawarar yau da kullun. Hakanan za su iya zama da amfani musamman ga mata masu juna biyu, yara da masu cin ganyayyaki. Kusan dukkanin hatsi suna da ƙarfi, don haka tambayar 'lafiya' ta zama ɗayan zaɓi. Me kuke nema akan alamar abinci? A gare ni, Ina kallon adadin kuzari da fiber.



Don haka, da gaske ya dogara da hatsi. Wasu ba su da abinci na gaske ko sun ƙunshi ton na sukari ko mai (muna kallon ku, ƙaunataccen Cap'n Crunch). Mafi kyawun ingantattun hatsi su ne waɗanda aka yi daga hatsi gabaɗaya waɗanda kuma ke da babban fiber da furotin. Yawancin fiber da/ko furotin don karin kumallo = jin gamsuwa har sai abincin rana. Nawa fiber ya kamata ku nema? Ina ba da shawarar samun hatsi tare da aƙalla gram 4 zuwa 5 na fiber kowace hidima, in ji Stoler.

Matsalolin Ƙarƙashin Ƙarfafan Hatsi

Yayin da akwai fa'ida don cin abinci mai ƙarfi, haka ne a fasahance mai yiwuwa a cinye bitamin da ma'adanai da yawa. Amma bisa ga Cleveland Clinic, ba wani abu ba ne don jaddadawa. Rashin ciki shine yuwuwar sakamakon ɗan gajeren lokaci na cin yawancin bitamin da ma'adanai; na dogon lokaci, sakamakon wuce gona da iri (wato bitamin A, niacin da zinc) sun haɗa da hanta da lalacewar kwarangwal da raunin garkuwar jiki. Idan kun damu, yi la'akari da abincin ku. Idan ma'auni ya isa, ƙila za ku iya tsallake abubuwan da kuke amfani da su ko multivitamin gaba ɗaya kuma ku rage haɗarin wuce gona da iri tare da ingantaccen hatsi.

Amma idan kun nisanta daga hatsi kawai saboda carbohydrates, kuna iya sake tunani. Mutane da yawa suna rataye akan carbohydrates ko ƙara sukari, in ji Stoler. Hatsi daga hatsi ne, wanda ke nufin za su sami carbohydrates, wanda yayi daidai da giram na carbohydrates da sukari akan lakabin. Don haka, kada ku yi wa kanku ƙwaya don guje wa carbohydrates ko sukari idan ya zo ga hatsi mai ƙarfi (sai dai idan kuna kan keto ko wani abinci mai ƙarancin carb); kawai gwada nemo hatsi mai yawan fiber mai ƙarancin sukari wanda kuke a zahiri ji dadin ci. (BTW, da Ƙungiyar Zuciya ta Amirka yana ba da shawarar cewa mata su rage yawan sukarin yau da kullun zuwa cokali shida, maza kuma zuwa cokali tara a rana, ko kuma gram 25 da 36… ba zai kashe ku ba (ko, ahem, mu) don auna hatsi lokaci-lokaci gwargwadon girman girman hidimarsa maimakon cika kwano zuwa sama.



Yin Siyayya don Haɓaka Lafiya? Muna Son Wadannan

A cikin dukkan adalci, tsakanin Kellogg's, Post da General Mills, duk suna yin wasu waɗanda za a iya ɗauka sun fi sauran lafiya, in ji Stoler. A wasu kalmomi, kuna da zaɓuɓɓuka masu yawa a kantin kayan miya kuma ba za ku yi wahala sosai don nemo su ba. Kawai kuna buƙatar sanin inda zaku duba da abin da zaku nema (watau ƙarin fiber, ƙarancin sukari). Pro tip: Duba lokacin da kuke siyayya. Ina ba da shawarar duba manyan shelves guda biyu a cikin babban kanti. Wannan shine inda hatsi mafi koshin lafiya suke zama a kan shiryayye.

Anan akwai lafiyayyan hatsi 12 don ƙarawa cikin jerin siyayyar ku:

Castor man illa a kan gashi

LABARI: Cokali na Sihiri - Keto-Friendly, Low-Carb, Gluten-Free Cereal wanda ke Ci gaba da Siyarwa-An Ƙara Sabbin Dabaru 2

Naku Na Gobe