Madarar Awaki: Gina Jiki, Amfanin Kiwon Lafiya Da Yadda ake Amfani da shi

Mafi Kyawun Sunaye Ga Yara

Don Faɗakarwa cikin sauri Biyan kuɗi Yanzu Hypertrophic Cardiomyopathy: Cutar cututtuka, Dalili, Jiyya da Rigakafin Duba Samfura Don Faɗakarwa Cikin Gaggawa BADA Sanarwa Don Faɗakarwar Yau da kullun

Kawai A ciki

  • 6 Hrs da suka wuce Chaitra Navratri 2021: Kwanan wata, Muhurta, Ibada da Muhimmancin Wannan BikinChaitra Navratri 2021: Kwanan wata, Muhurta, Ibada da Muhimmancin Wannan Bikin
  • adg_65_100x83
  • 7 Hrs da suka wuce Hina Khan tayi Murmushi Tare da Inuwar Green Green Inuwa Da Lebunan tsirara Masu Haskakawa Samun Dubi Kadan Cikin Matakai Masu Sauƙi! Hina Khan tayi Murmushi Tare da Inuwar Green Green Inuwa Da Lebunan tsirara Masu Haskakawa Samun Dubi Kadan Cikin Matakai Masu Sauƙi!
  • 9 Hrs da suka wuce Ugadi Da Baisakhi 2021: Haɗa Fuskantar Farinka Tare Da Cewa Cewa Masu Cece -cece Na Musamman Na Gargajiya Ugadi Da Baisakhi 2021: Haɗa Fuskantar Farinka Tare Da Cewa Cewa Masu Cece -cece Na Musamman Na Gargajiya
  • 12 awanni da suka gabata Horoscope na yau da kullun: 13 Afrilu 2021 Horoscope na yau da kullun: 13 Afrilu 2021
Dole ne a kalla

Karka Rasa

Gida Lafiya Gina Jiki Gina Jiki oi-Neha Ghosh Ta hanyar Neha Ghosh a ranar 9 ga Disamba, 2020

Madarar akuya ita ce nau'in kiwo da aka fi amfani da shi a duk duniya. An kiyasta cewa sama da kashi 65 na mutanen duniya suna shan madarar akuya. An ce nonon akuya kyakkyawan madara ne ga madarar shanu saboda yana da wadataccen kayan abinci, mai sauƙin narkewa da ɗan kaɗan a cikin lactose fiye da madarar shanu. [1] .



ta yaya za mu sanya lebbanmu ruwan hoda

Madarar akuya kuma tana da kwarjini sosai, ana amfani da ita ne wajen yin kuli-kuli, kayan kwalliya, kayan zaki, sabulu da kayayyakin kula da fata.



A cikin wannan kasidar, za mu binciko menene madarar akuya da fa'idodinsa ga lafiya.

Amfanin Kiwon Kiwon Lafiya

Menene Madarar akuya?

Madarar akuya wani nau'in madara ne mai gina jiki wanda ake samu daga awaki. Yana da kyakkyawan tushen abubuwan gina jiki kamar mai, furotin, bitamin da kuma ma'adanai kamar su bitamin B6, bitamin A, alli da phosphorus. A gaskiya ma, bincike ya nuna cewa madarar akuya ta ƙunshi fiye da kashi 25 cikin ɗari na bitamin B6, 47 cikin ɗari sun fi bitamin A da kuma kashi 13 cikin ɗari fiye da na madarar shanu. Madarar awaki kuma tana da wadataccen ƙwayoyin mai mai ƙarancin ƙarfi wanda yake da fa'idodi na musamman ga lafiya [1] .



Madarar awaki lafiyayye ne ga jarirai kuma. Ya bambanta da ɗan adam ko madarar shanu dangane da haɓakar narkewar abinci, ƙimar alkalinity mai ƙima da ƙimar warkewa a cikin abincin ɗan adam. Madarar akuya ta fi nonon saniya kaifi da natsuwa ko wani madarar tsiro.

Tsararru

Bayanin Abinci Na Miliyan Akuya

Madarar awaki tana da wadataccen bitamin B6, bitamin A, calcium, magnesium, phosphorus, iron, zinc, manganese, jan ƙarfe, cobalt, potassium, selenium kuma yana ɗauke da adadin sodium [1] [biyu] .



Amfanin Kiwon Kiwon Lafiya

Tsararru

1. Yana inganta lafiyar zuciya

Shan madarar akuya zaisa zuciyarka ta zama lafiyayye saboda yawan magnesium dinta. Magnesium muhimmin ma'adinai ne mai amfani ga zuciyar ka yana taimakawa wajen kula da bugun zuciya na yau da kullun, yana hana samuwar daskarewar jini kuma yana ƙaruwa da ƙwanƙwan ƙwayar cholesterol [3] . Nazarin 2005 da aka buga a cikin Jaridar Kimiyyar Kiwo ya gano cewa shan madarar akuya yana kara yawan matakan cholesterol kuma yana rage matakan cholesterol mara kyau [4] .

fina-finai ga yara masu shekaru 13
Tsararru

2. Tallafin lafiyar kashi

Madarar akuya na da sinadarin calcium, muhimmin ma'adinai wanda ke taimakawa kasusuwa da hakoranka su yi ƙarfi. Kamar yadda madarar akuya ke da yawan sinadarin calcium fiye da na saniya, shan madarar akuya zai wadata jikin ka da isassun alli da rage kasadar cutar sanyin kashi. Nazarin da aka buga a cikin Jaridar Duniya ta Kimiyyar Magunguna da Bincike ya nuna cewa shan sabon madarar akuya na kara yawan sinadarin calcium tare da hana kasadar cutar sanyin kashi. Madarar akuya kuma tana dauke da sinadarin kitse mai matsakaiciyar sarkar, wanda ke taka muhimmiyar rawa wajen shayar da sinadarin calcium da phosphorus, muhimman ma'adanai biyu masu taimakawa wajen kula da lafiyar kashi. [5] .

Tsararru

3. Yana rage kumburi

Karatun ya nuna cewa madarar akuya tana da sinadarai masu saurin kumburi wadanda za su iya taimakawa wajen yakar kumburi. Nazarin dabba ya gano cewa madarar akuya ta ƙunshi oligosaccharides wanda ke nuna tasirin-kumburi a cikin colitis kuma saboda haka, na iya zama da amfani wajen sarrafa cututtukan hanji mai kumburi [6] [7] .

Tsararru

4. Zai iya magance karancin jini

Nazarin dabba ya nuna cewa halittar ƙarfe a cikin madarar akuya ta fi ta madarar shanu. Wannan yana nufin amfani da madarar akuya zai taimaka inganta matakan ƙarfe ɗinka kuma zai iya rage haɗarin cutar ƙarancin ƙarfe [8] , [9] .

kunshin fuskar gwanda a gida

Tsararru

5. Sauƙaƙe don narkewa

Dunbin kitse a cikin madarar akuya sun fi ƙanƙanta kuma wannan wataƙila dalili ɗaya ne ya sa madara ta fi sauƙin narkewa. Mutanen da ke da matsalar narkewar abinci ko waɗanda ba sa haƙuri da lactose za su iya jure wa madarar akuya cikin sauƙi [10] .

Tsararru

6. Yana kara lafiyar fata

Madarar akuya kyakkyawan tushe ne na bitamin na Athis bitamin yana taimaka inganta fata, rage kuraje da jinkirta farkon wrinkles. Bugu da kari, madarar akuya na dauke da sinadarin lactic acid, wanda ke taimakawa cire kwayoyin halittun da suka mutu da haskaka launin fata [goma sha] .

Tsararru

7. Yana rage matsalolin narkewar abinci a jarirai

Ana shayar da madara mai akuya mai kyau wanda ke da matsalar gastrointestinal. Karatun ya nuna cewa idan ana baiwa jarirai nonon akuya, ana kawar da matsalolin hanji kamar gudawa da maƙarƙashiya [12] .

Tsararru

Shin Miliyan Akuya Yana Da Wani Illolin?

Nazarin ya bayar da rahoton cewa rashin lafiyar madarar akuya, wacce ba a alakanta ta da shayar da madarar shanu, cuta ce da ba a cika samun ta ba. Wannan rashin lafiyan za'a iya danganta shi da sinadarin casein a madarar akuya. Baya ga wannan shan madarar awakin yana da aminci ga mafi yawan mutane.

Miliyan Akuya Vs Saniya

Madarar akuya ta fi bitamin B6, bitamin A da kalsiyama fiye da na saniya kuma binciken bincike ya nuna cewa nonon akuya na iya kara karfin jiki na karbar muhimman abubuwan abinci daga abinci. A gefe guda kuma, madarar shanu tana tsoma baki tare da shayar da mahimman ma'adanai kamar ƙarfe da tagulla yayin cinye su da sauran abinci.

Bugu da kari, nonon akuya ya fi na lactose yawa fiye da na shanu saboda haka, mutanen da ba su da haƙuri a lactose suna iya narkar da madarar akuya fiye da ta shanu.

Tsararru

Yaya Ake Amfani da Madarar Awaki?

  • Za a iya maye gurbin madarar awaki 1: 1 don kowane nau'in madara a cikin kowane irin girke-girke.
  • Madarar awaki tana haɗuwa sosai cikin girgiza da santsi.
  • Zaki iya saka madarar akuya a cikin hatsi, miya da miya.
  • Za a iya amfani da madarar akuya don yin kayan zaki.

Naku Na Gobe