Shin Ayaba tana da lafiya ga masu ciwon suga?

Mafi Kyawun Sunaye Ga Yara

Don Faɗakarwa cikin sauri Biyan kuɗi Yanzu Hypertrophic Cardiomyopathy: Cutar cututtuka, Dalili, Jiyya da Rigakafin Duba Samfura Don Faɗakarwa Cikin Gaggawa BADA Sanarwa Don Faɗakarwar Yau da kullun

Kawai A ciki

  • 5 Hrs da suka wuce Chaitra Navratri 2021: Kwanan wata, Muhurta, Ibada da Muhimmancin Wannan BikinChaitra Navratri 2021: Kwanan wata, Muhurta, Ibada da Muhimmancin Wannan Bikin
  • adg_65_100x83
  • 6 Hrs da suka wuce Hina Khan tayi Murmushi Tare da Inuwar Green Green Inuwa Da Lebunan tsirara Masu Haskakawa Samun Dubi Kadan Cikin Matakai Masu Sauƙi! Hina Khan tayi Murmushi Tare da Inuwar Green Green Inuwa Da Lebunan tsirara Masu Haskakawa Samun Dubi Kadan Cikin Matakai Masu Sauƙi!
  • 8 Hrs da suka wuce Ugadi Da Baisakhi 2021: Haɗa Farin Cikinku Da Shagalinku Tare Da Cece-Kuce Masu Kwarewar Gargajiya na Gargajiya Ugadi Da Baisakhi 2021: Haɗa Farin Cikinku Da Shagalinku Tare Da Cece-Kuce Masu Kwarewar Gargajiya na Gargajiya
  • 11 da suka wuce Horoscope na yau da kullun: 13 Afrilu 2021 Horoscope na yau da kullun: 13 Afrilu 2021
Dole ne a kalla

Karka Rasa

Gida Lafiya Kiwan lafiya Na zaman lafiya oi-Shivangi Karn By Shivangi Karn a ranar 8 ga Disamba, 2019

Mutanen da ke fama da ciwon sukari suna buƙatar kasancewa da hankali game da yawancin 'ya'yan itacen sikari mai yawa da abubuwan abinci da suke cinyewa saboda suna iya ƙaruwa matakin glucose a cikin jiki. Ayaba ana ɗaukarta ɗayan 'ya'yan itacen mai gina jiki, waɗanda ke ƙunshe da adadi mai yawa na bitamin da ma'adinai tare da sunadarai da antioxidants. Kyakkyawan tushe ne na keɓaɓɓiyar ƙwayoyin cuta kuma suna haɓaka abinci mai daɗi da ƙarfi.





Ayaba Lafiya Ga Masu Ciwon Suga

Ayaba cikakke tana da daɗin dandano wanda hakan yakan sa mai ciwon suga ya yi tunanin ko yana da amfani ga lafiyar su ko a'a. Don share wannan shakku, bari mu shiga cikin amfanin lafiyar ayaba.

Darajar Abincin Ayaba

1 karamin ayaba (101 g) ya ƙunshi makamashin 89.9 kcal, ruwa 74.91, furotin 1.1 g, 23.1 g carbohydrate, fiber na abinci mai ci 2.63, 5.05 mg calcium, 27.3 mg magnesium, 0.26 mg iron, 362 mg potassium, 22.2 mg phosphorus, 0.152 mg zinc, 1.01 mcg selenium, 20.2 mcg folate tare da bitamin A, E, K, B1, B2, B3 da B6. [1]

shin suriya namaskar yana rage kiba

Haɗi Tsakanin Ayaba Da Ciwon Suga

Kamar yadda wani bincike ya nuna, zaren da ke cikin danyen ayaba yana taimakawa rage glycemia, wanda kuma yake hana ko magance cutar sikari (type 2). Hakanan yana taimakawa wajen kula da cututtukan ciki, yana taimakawa wajen kula da nauyi, ma'amala da rikitarwa na koda da hanta, kuma yana hana cututtukan zuciya da sauran cututtukan yau da kullun. Hakanan, ayaba tana da ƙaramin GI wanda ke hana saurin sukarin jini bayan amfaninta. [biyu]



Lokacin da mutum yake cin abinci mai dauke da abinci mai narkewa (carbohydrates), to zai samu damar canzawa zuwa sinadarin insulin din da sankarar tayi, wanda daga baya ya koma makamashi. A cikin mai ciwon sukari, saboda juriya na insulin, matakin glucose yana hauhawa saboda rashin ikon jiki don canza shi zuwa tushen makamashi. Wannan shine dalilin da ya sa masu ciwon sukari su iyakance yawan cin abincin su na carbohydrate don sarrafa yanayin.

faduwar gashi da maganin dandruff a gida

Batun da aka ambata a baya ya bayyana a sarari cewa ba ayaba ba ce ke haifar da ƙaruwa ko raguwar glucose cikin jiki, amma yawan cin abincin da ke cikin carbohydrate. Idan mai ciwon sukari ya ɗauki ƙaramin ayaba a rana wanda ya ƙunshi 23.1 g carbohydrate, za su iya sarrafa adadin kalorirsu ta hanyar guje wa wasu abinci mai wadataccen carbohydrate. Ta wannan hanyar, mai ciwon suga shima zai iya samun amfanin abinci mai gina jiki na ayaba. Don ambaci, carbohydrate yana da mahimmanci don ci gaba da aiki na jiki, don haka ba za a iya ƙuntata shi gaba ɗaya daga abincin ba. [3]

Ayaba abune mai aminci ga masu ciwon suga muddin suka ɗauki adadi kaɗan la'akari da yanayin lafiyar su.



Ta Yaya Ayaba Ke Amfani Ga Masu Ciwon Suga?

Ayaba ba lafiya ga masu ciwon suga saboda wadannan dalilai:

  • Fiber: Fiber mai cin abinci a cikin ayaba yana jinkirta shayar da abincin da ke cikin jiki, wanda kuma hakan yana rage saurin narkewar abinci. Wannan yana hana haɓakar glucose kwatsam a cikin jini, don haka gudanar da yanayin ciwon sukari. [4]
  • A resistant sitaci: Adadin ingantaccen sitaci a cikin ɗanyen ayaba yana taimakawa haɓaka ƙarancin insulin da kuma sarrafa haɓakar glucose bayan cin abinci. Wani nau'in sitaci ne wanda yake inganta matsayin glycemic a cikin jiki kuma baya fasawa cikin sauki, saboda haka yana hana yaduwar glucose na jini kwatsam. [5]
  • Vitamin B6: Ciwon neuropathy yanayi ne da jijiyoyi ke lalacewa saboda yawan sukarin jini. Irin wannan ciwon suga na iya haifar da karancin bitamin B6. Kamar yadda ayaba ke dauke da bitamin B6, yana da tasiri ga cutar neuropathy. [6]

Yadda Ake Cin Ayaba Idan Kake Ciwon suga

  • Fi son cin ayaba mara kyau idan aka kwatanta da cikakke kamar yadda na farkon yana da ƙananan glycemic index. [7]
  • Zaɓi ƙaramar ayaba don iyakance abun cikin carbohydrate.
  • Ko da idan ka ci ayaba mai matsakaiciya, zabi don cin abinci mai ƙarancin glycemic index kamar cherries da inabi kuma babu ko littlean abinci mai ƙanƙara kamar kwai da kifi.
  • Idan kuna son ayaba, ku ci eatan yanka sau da yawa a rana. Mutum na iya yayyafa kirfa a yanyanyan ayaba kuma yana da su.
  • Idan kana da ayaba tare da kayan zaki, gudanar da adadin kuzari ta hanyar cin abinci kadan a abinci na gaba.
  • Guji samfuran ayaba na kasuwa kamar su ayaba.
Duba Rubutun Magana
  1. [1]Ayaba, danye. USDA Abincin Bayanai. Ma'aikatar Binciken Noma ta Noma ta Amurka. An dawo a ranar 07.12.2019
  2. [biyu]Falcomer, A. L., Riquette, R., de Lima, B. R., Ginani, V. C., & Zandonadi, R. P. (2019). Fa'idodin Kiwan lafiya na Amfani da Ganyen Ganye: Nazari Na Musamman. Kayan abinci, 11 (6), 1222. doi: 10.3390 / nu11061222
  3. [3]Cressey, R., Kumsaiyai, W., & Mangklabruks, A. (2014). Amfani da ayaba a kowace rana yana inganta glucose na jini da kuma bayanin lipid a cikin batutuwa na hypercholesterolemic kuma yana ƙaruwa da sinadarin adiponectin a cikin marasa lafiya masu ciwon sukari na 2.
  4. [4]Post, R. E., Mainous, A. G., King, D.E, & Simpson, K. N. (2012). Fiber na abinci don maganin nau'in ciwon sukari na 2 na musamman: meta-bincike. J Am Board Fam Med, 25 (1), 16-23.
  5. [5]Karimi, P., Farhangi, M. A., Sarmadi, B., Gargari, B. P., Javid, A. Z., Pouraghaei, M., & Dehghan, P. (2016). Thearfin warkewa na sitaci mai tsauri a yanayin canzawa na haɓakar insulin, endotoxemia, damuwa mai sanya ƙwayoyi da masu ba da kwayar halitta a cikin mata masu ciwon sukari na 2: gwajin gwaji na asibiti da bazuwar. Tarihin Gina Jiki da Canji, 68 (2), 85-93.
  6. [6]Okada, M., Shibuya, M., Yamamoto, E., & Murakami, Y. (1999). Hanyoyin ciwon sukari akan bitamin B6 da ake buƙata a cikin dabbobin gwaji. Ciwon sukari, Kiba da Canji, 1 (4), 221-225.
  7. [7]Hermansen, K., Rasmussen, O., Gregersen, S., & Larsen, S. (1992). Tasirin balaga na ayaba akan glucose na jini da amsawar insulin a cikin nau'ikan batutuwa na ciwon sukari na 2. Magungunan ciwon sukari, 9 (8), 739-743.

Naku Na Gobe