12 Fa'idodi Masu Amfani Na Bakin Gram (Urad Dal) Ga Kiwan Lafiya

Mafi Kyawun Sunaye Ga Yara

Don Faɗakarwa cikin sauri Biyan kuɗi Yanzu Hypertrophic Cardiomyopathy: Cutar cututtuka, Dalili, Jiyya da Rigakafin Duba Samfura Don Faɗakarwa Cikin Gaggawa BADA Sanarwa Don Faɗakarwar Yau da kullun

Kawai A ciki

  • 40 min da suka wuce Chaitra Navratri 2021: Kwanan wata, Muhurta, Ibada da Muhimmancin Wannan BikinChaitra Navratri 2021: Kwanan wata, Muhurta, Ibada da Muhimmancin Wannan Bikin
  • adg_65_100x83
  • 1 hr da suka wuce Hina Khan tayi Murmushi Tare da Inuwar Green Green Inuwa Da Lebunan tsirara Masu Haskakawa Samun Dubi Kadan Cikin Matakai Masu Sauƙi! Hina Khan tayi Murmushi Tare da Inuwar Green Green Inuwa Da Lebunan tsirara Masu Haskakawa Samun Dubi Kadan Cikin Matakai Masu Sauƙi!
  • 3 Hrs da suka wuce Ugadi Da Baisakhi 2021: Haɗa Farin Cikinku Da Shagalinku Tare Da Cece-Kuce Masu Kwarewar Gargajiya na Gargajiya Ugadi Da Baisakhi 2021: Haɗa Farin Cikinku Da Shagalinku Tare Da Cece-Kuce Masu Kwarewar Gargajiya na Gargajiya
  • 6 Hrs da suka wuce Horoscope na yau da kullun: 13 Afrilu 2021 Horoscope na yau da kullun: 13 Afrilu 2021
Dole ne a kalla

Karka Rasa

Gida gyada Lafiya gyada Kiwan lafiya Lafiyar oi-Neha Ghosh Ta hanyar Neha Ghosh | An sabunta: Alhamis, Disamba 6, 2018, 15:06 [IST]

Black gram, wanda aka fi sani da urad dal, ɗayan ɗayan lentil ne da aka fi samu a kowane ɗakin girkin Indiya. Ana amfani dashi a girke-girke na girke-girke daban-daban kamar dosa, vada da papad amma galibi ana amfani dashi don yin dal. Giram baƙar fata suna da fa'idodi masu yawa na kiwon lafiya wanda ya fara daga inganta narkewa zuwa daidaita matakan sukarin jini kuma suma ana amfani dasu a maganin Ayurvedic suma.



Ana kuma san gram baƙar fata da sunaye kamar baƙin lentil da ɗan wake. Wannan lentil ɗin ta shahara sosai har ta zama wani ɓangare mai mahimmanci na abinci na musamman kuma idan aka sha yau da kullun, yana da tasiri mai tasiri ga lafiyar ku.



ofis ya ba da fa'idodi

Darajar Abincin Na Gram Black Ko Urad Dal

100 gram na baƙar gram ya ƙunshi nauyin 343 na makamashi. Suna kuma ƙunshe

  • 22.86 gram mai gina jiki
  • 60 grams carbohydrates
  • 1,43 grams duka lipid (mai)
  • 28.6 gram duka zaren abinci
  • 2.86 gram sukari
  • 171 miligram na alli
  • Baƙin ƙarfe milligrams 7,71
  • Sodium milligrams 43
darajar abinci mai gina jiki na baƙin gram

Kasancewa da wadataccen furotin da sauran ma'adanai masu mahimmanci, gram baƙar fata, yana amfanar jiki ta hanyoyi da yawa.



Menene Fa'idodin Baƙin Gram

1. Yana kara kuzari

Graaramin gram mai wadataccen ƙarfe da furotin yana matsayin ingantaccen ƙarfin kuzari kuma yana kiyaye jikin ku aiki. Iron shine ma'adinai mai mahimmanci wanda ke taimakawa wajen samar da jajayen ƙwayoyin jini wanda ke ƙara haɓakar oxygen zuwa gaɓoɓin jiki daban-daban, don haka kara kuzari da rage kasala [1] .

2. Yana kara lafiyar zuciya

Black gram yana taimakawa wajen inganta lafiyar zuciya saboda kasancewar magnesium, fiber, folate da potassium. Fiber na abinci shine hanya mai tasiri don sarrafa matakan cholesterol da hana atherosclerosis, [biyu] yayin da magnesium ke taimakawa wajen zagawar jini kuma potassium yana aiki azaman vasodilator ta hanyar rage tashin hankali a jijiyoyin jini da jijiyoyin jini. Bugu da kari, folate yana da nasaba da rage barazanar kamuwa da cututtukan zuciya [3] .

3. Yana inganta narkewar abinci

Black gram yana da adadi mai yawa na fiber na abinci wanda aka san shi don inganta narkewar ku kuma yana taimakawa wajen ɗaga kan kujeru, don haka hana ƙin ciki [4] . Idan kana fama da matsaloli masu alaƙa da ciki kamar maƙarƙashiya, gudawa, ciwon ciki ko kumburin ciki suna sanya gram baƙar fata cikin abincinka.



Jadawalin cin ganyayyaki na indiya don asarar nauyi a cikin kwanaki 7

4. Yana inganta lafiyar fata

Ana ɗaukar baƙar fata gram a matsayin abinci mai lalata saboda yana da wadataccen ma'adanai wanda zai iya hana tsufar fata. Kamar yadda gram na baƙin yana da wadataccen ƙarfe, hakan zai taimaka wajen ƙara yawan gudan da jinin oxygenated zuwa ƙwayoyin, don haka bayar da haske da walƙiya fata wanda zai sanya fata ta zama mara tabo kuma ta rage alamun cututtukan fata [5] .

5. Yana rage radadi da kumburi

Tun zamanin da, ana amfani da gram na baƙar fata a cikin magungunan Ayurvedic don saukaka ciwo da kumburi. Kasancewar antioxidants a cikin gram baki an san shi don rage zafi da kumburi a jiki [6] . Yin amfani da manna kawai na gram na baƙar fata akan haɗin gwiwa da tsokoki na iya kawo sauƙi nan take.

6. Yana hana tsakuwar koda

Black gram shine mai ɓoyewa a yanayi wanda ke nufin cewa yana motsa fitsari kuma wannan a ƙarshe yana taimakawa wajen kawar da gubobi, uric acid, ƙiba mai yawa, ruwa mai ragi da ƙari mai yawa da aka adana a cikin kodan. Wannan yana taimakawa wajen hana duwatsun koda faruwa tun farko.

7. Yana inganta girman gashi

Black gram yana da wadataccen ma'adanai wanda zai iya taimakawa sarrafa bushewa da fashe gashi da dawo da ƙoshin gashi. Yana aiki a matsayin babban kwandishana don gashin ku kuma ya ba shi haske mai haske. Aiwatar da manna gram na baƙin gram a kan gashinku zai yi abin zamba.

gram na baƙar fa'ida infographic

8. Yana sarrafa ciwon suga

Kamar yadda gram na baƙar fata yake da wadataccen fiber mai cin abinci, yana daidaita adadin abubuwan gina jiki da ƙwayar narkewa ke sha. A sakamakon haka, yana taimaka wajan kiyaye sukari da matakan glucose, don haka sa ciwon suga ya zama mai sauƙin sarrafawa [7] . Idan kai mutum ne mai ciwon suga, sanya gram baƙar fata cikin abincinka don hana ƙaruwar matakan sikarin jini.

9. Yana inganta lafiyar kashi

Graaramin gram shine kyakkyawan tushen alli wanda ke taimakawa ƙimar ma'adinan ƙashi. Calcium wani muhimmin ma'adinai ne wanda yake kiyaye ƙasusuwanku kuma yake hana ƙasƙantar da kasusuwa [8] . Cin shi a kullum zai hana matsalolin da suka shafi ƙashi ciki har da osteoporosis kuma zai taimaka wajen kiyaye lafiyar ƙashi.

10. Yana karfafa tsarin jijiyoyi

Shin kun san cewa samun gram baƙar fata na iya taimakawa wajen haɓaka aikin fahimi? Yana ƙarfafa tsarin mai juyayi kuma yana taimakawa wajen magance matsaloli masu nasaba da jijiyoyin jiki kamar ciwon hauka, schizophrenia da raunin ƙwaƙwalwar ajiya. An yi amfani da gram baƙar fata cikin maganin Ayurvedic don magance cututtukan ƙwayar cuta, raunin fuska, ɓacin rai, da dai sauransu.

11. Yana gina tsoka

Abubuwan wadataccen furotin a cikin baƙin gram sananne ne don inganta lafiyar tsoka ta haɓaka da ƙarfafa ƙwayoyin tsoka na jiki [9] . Duk maza da mata da ke ƙoƙarin gina tsokoki ya kamata su cinye gram baƙar fata kowace rana don haɓakar tsoka da samun ƙarfi.

12. Yayi kyau ga mata masu ciki

Ana ɗaukar baƙar gram a matsayin bugun jini mai kyau ga mata masu ciki saboda ƙimar mai gina jiki. Kasancewa tushen tushen ƙarfe, yana taimakawa wajen samar da haemoglobin wanda ke hana lahani na haihuwa a cikin ɗan tayi [10] . Har ila yau kasancewar kasancewar muhimmin kitsen mai a cikin gram na baƙar fata yana haɓaka haɓakar kwakwalwar ɗan tayi.

Girke girke na Kachori, Crispy Urad Dal Shortbread | Yadda ake Kachori | Boldsky

Hankali

Kodayake cin gram baƙar fata yana da kyau ga lafiya, kasancewa da shi fiye da kima na iya ƙara uric acid wanda ba shi da kyau ga mutanen da ke fama da gallstones ko gout. Hakanan zai iya haifar da kumburi kuma mutane da cututtukan rheumatic su guje shi.

Duba Rubutun Magana
  1. [1]Abbaspour, N., Hurrell, R., & Kelishadi, R. (2014). Nazari kan baƙin ƙarfe da mahimmancinsa ga lafiyar ɗan adam Jaridar bincike kan kimiyyar likitanci: mujallar hukuma ta Jami'ar Isfahan ta Kimiyyar Kiwan lafiya, 19 (2), 164-74.
  2. [biyu]Brown, L., Rosner, B., Willett, W. W., & Sacks, F. M. (1999). Sakamakon cholesterol-ragewa na fiber mai cin abinci: meta-bincike. Jaridar Amurkawa ta Clinical Gina Jiki, 69 (1), 30-42.
  3. [3]Li, Y., Huang, T., Zheng, Y., Muka, T., Troup, J., & Hu, F. B. (2016). Arin Acid Acid da Haɗarin cututtukan zuciya da jijiyoyin jini: Meta-alysis Tattaunawar Gwaje-gwajen Sarrafa Bazuwar. Jaridar Heartungiyar Zuciya ta Amurka, 5 (8), e003768.
  4. [4]Grundy, M. M. -L., Edwards, C. H., Mackie, A. R., Gidley, M. J., Butterworth, P. J., & Ellis, P. R. (2016). Sake nazarin abubuwan da ke tattare da ƙwayoyin zaren abinci da abubuwan da ke haifar da haɓakar haɓakar halittar jiki, narkewar abinci da saurin rayuwa. Jaridar British Journal of Gina Jiki, 116 (05), 816-833.
  5. [5]Wright, J. A., Richards, T., & Srai, S. K. S. (2014). Rawar baƙin ƙarfe a cikin fata da raunin rauni. Iyaka a cikin Ilimin Kimiyya, 5.
  6. [6]Rajagopal, V., Pushpan, C. K., & Antony, H. (2017). Sakamakon kwatancen gram na dokin da gram na baƙar fata akan masu shiga tsakani da kuma matsayin antioxidant. Jaridar Nazarin Abinci da Magunguna, 25 (4), 845-853.
  7. [7]Kaline, K., Bornstein, S., Bergmann, A., Hauner, H., & Schwarz, P. (2007). Mahimmanci da Tasirin Abincin Abinci a Rigakafin Ciwon Suga tare da Kula da Musamman na Kayan Masara. Binciken Hormone da Metabolic, 39 (9), 687-693.
  8. [8]Tai, V., Leung, W., Gray, A., Reid, I. R., & Bolland, M. J. (2015). Amfani da alli da ƙimar ma'adinai ƙashi: nazari na yau da kullun da meta-bincike. BMJ, h4183.
  9. [9]Stark, M., Lukaszuk, J., Prawitz, A., & Salacinski, A. (2012). Lokaci na sunadarai da tasirin sa akan cutar hawan jini da ƙarfi ga mutanen da ke cikin aikin ɗaukar nauyi. Jaridar Societyungiyar Wasannin Wasanni ta Duniya, 9 (1), 54.
  10. [10]Molloy, A. M., Einri, C. N., Jain, D., Laird, E., Fan, R., Wang, Y.,… Mills, J. L. (2014). Shin matsayin ƙaramin baƙin ƙarfe shine haɗarin haɗari ga lahani na bututu? Raunin Haihuwar Haihuwa Sashi na A: Ciwon Magunguna da Kwayoyin Halitta, 100 (2), 100-106.

Naku Na Gobe