Netflix's 'Rikicin Zamantakewa' Yana Fada Mutane Gabaɗaya - Anan shine Me yasa Ya zama dole a lura ga iyaye

Mafi Kyawun Sunaye Ga Yara

Netflix 's Matsalar Zamantakewa a hukumance ya gamsar da mu cewa muna rayuwa a cikin Matrix-lafiya, ba da gaske ba, amma ya sa mu yi tunani sosai.

A cikin sabon shirin, gungun masana fasaha sun taru don tattauna tsarin jari hujja na sa ido, kimiyyar da ke tattare da jarabar fasaha da illolin da ke tattare da shi. kafofin watsa labarun (musamman a tsakanin yara). Mahimmanci, a cikin fim ɗin, abin da ya fara a matsayin hanya marar lahani don kasancewa tare da abokai ya zama kayan aiki mai haɗari na magudi, kuma yawancin masu amfani ba su san shi ba.



yadda za a rage baƙar fata a fuska

Tristan Harris, wanda ya kafa Cibiyar Fasaha ta Humane, ya bayyana, 'Kafofin watsa labarun ba kayan aiki ba ne da ke jiran a yi amfani da su. Tana da nata manufofin, kuma tana da nata hanyoyin binsu.' Wai .



A ƙasa, ga dalilai uku da suka sa hakan Fim na Netflix wajibi ne a lura da iyaye .

1. Ya bayyana karara yadda Intanet ke cutar da yara's shafi tunanin mutum lafiya

Kuna iya so kuyi tunani sau biyu kafin ku bar naku yara suna kawo wayoyinsu zuwa teburin cin abinci. A cewar shirin, saboda shafukan sada zumunta na yanar gizo, cutar da kai ya rubanya kuma yawan kashe kansa ya karu da kashi 150 cikin 100 a tsakanin yara.

Harris ya ce, 'Waɗannan kayayyakin fasaha ba masana ilimin halayyar yara ne suka tsara su ba waɗanda ke ƙoƙarin karewa da renon yara. An tsara su ne kawai don yin waɗannan algorithms waɗanda ke da kyau sosai wajen ba da shawarar bidiyo na gaba a gare ku ko kuma suna da kyau sosai wajen sa ku ɗauki hoto tare da tacewa.'

Ya ci gaba da cewa, 'Ba wai kawai yana sarrafa inda suke ba da hankalinsu ba. Kafofin watsa labarun sun fara zurfafa zurfi da zurfi zuwa cikin kwakwalwar kwakwalwa kuma suna ɗaukar hankalin yara na darajar kansu da ainihi.'



2. Yana bayyana dalilin da yasa yaranku'ayyukan kan layi ba su zama masu zaman kansu ba

Idan akwai abu ɗaya da za ku koya daga masana a cikin wannan fim, shi ne cewa bayanan sirri ba ya wanzu ga kowa. Binciken Google, hulɗar kafofin watsa labarun har ma da tsarin gungurawa ana bin sawu da amfani da su don sarrafa masu amfani.

Chamath Palihapitiya, tsohon VP na ci gaba a Facebook, ya ce a cikin doc, 'Kamfanoni kamar Facebook da Google za su fitar da ƙananan ƙananan gwaje-gwajen da suke yi akai-akai akan masu amfani. Kuma bayan lokaci, ta hanyar gudanar da waɗannan gwaje-gwajen akai-akai, kuna haɓaka mafi kyawun hanya don samun masu amfani suyi abin da kuke so su yi. magudi ne.' Yi magana game da damuwa.

3. Ya bayyana yadda aka gina waɗannan dandali na zamantakewa don sanya yara su shagala

Yana sauti kamar a Black Mirror makirci, amma masana a cikin fim din sun bayyana cewa waɗannan dandamali na zamantakewa ba kawai ƙoƙari su sa mutane da yawa su shiga ba, amma kuma, suna ƙoƙari su sa masu amfani su raba ƙarin bayanan sirri akan layi - kuma wannan ba shakka ba shi da kyau idan kana so ka kare sirrin ɗanka.

Harris ya ce, 'Suna gasa don kula da ku. Don haka, Facebook, Snapchat, Twitter, Instagram, YouTube, kamfanoni irin wannan, tsarin kasuwancin su shine sanya mutane shagaltuwa akan allo.'

Tim Kendall, tsohon shugaban Pinterest, ya kara da cewa, 'Bari mu gano yadda za mu sami yawancin hankalin wannan mutumin gwargwadon yadda za mu iya. Yaya tsawon lokaci za mu iya samun ku don ciyarwa? Nawa ne na rayuwarka za mu iya samun ka ba mu?' Tabbas yana da yawa don yin tunani akai.



Don jera duk shirin, zaku iya duba shi na musamman akan Netflix .

MAI GABATARWA: Muhawarar Iyaye: Shin Ya Kamata Ku Sanya Hotunan Yaranku akan Social Media?

Naku Na Gobe