Mafi kyawun kayan lambu na bazara 17 da za a yi girma a wannan shekara

Mafi Kyawun Sunaye Ga Yara

Lambunan furanni su ne mai kyau ga ruhi , ba a ma maganar suna jan hankali da goyon baya masu pollinators irin su malam buɗe ido da hummingbirds . Amma girma abinci a bayan gidan ku ko akan benen ku, baranda ko baranda ya fito a matsayin daya daga cikin babban lambu trends a shekarar da ta gabata. Yana da ma'ana, idan aka ba da gamsuwa ga wake wake da aka tsince mintuna da suka wuce don abincin dare ko kuma fitar da sabon tumatir ceri a cikin bakin ku kai tsaye daga itacen inabi. Kuma ko da kun jinkirta kuma ba ku shuka a lambu har yanzu, akwai sauran lokaci mai yawa don girma abubuwa.

Yayin da ya yi latti a yawancin ƙasar don shuka kayan lambu masu sanyi, irin su latas da chard na Swiss, don girbi na rani, za ku iya shuka waɗannan amfanin gona daga baya wannan lokacin girma don girbi na kaka. A halin yanzu, masu son zafi, irin su tumatir da wake, sun shirya don lambun a yanzu. Kar ka manta cewa kayan lambu suna buƙatar cikakken rana, wanda shine sa'o'i shida ko fiye a kowace rana. Kuma shuka furanni a kusa, kuma, don haka pollinators taimaka kayan lambu irin su kabewa da squash samar da 'ya'yan itace (no pollination = babu 'ya'yan itace). Yanzu, nemo wuri mafi rana a cikin lambun ku kuma fara dasa shuki.



Mai alaƙa: Manyan Lambuna guda 6 na 2021



Anan ga kayan lambu na rani da muka fi so da zaku iya shuka a yanzu:

Ganyen bazara na Shekara-shekara Ganye Hotunan MichellePatrick / Getty Images

1. Ganye na Shekara-shekara

Ko da ba ku taɓa yin lambu ba, ganye ne farkon farawa. Yawancin suna da sauƙin girma daga tsaba ko dashe, kuma suna yin daidai da kyau a cikin tukwane da gadaje. Ganyayyaki na shekara-shekara, wanda ke nufin suna rayuwa kakar wasa ɗaya, sun haɗa da Basil, Dill da cilantro/Coriander (shine iri ɗaya ne, ganyen cilantro ne tsaba kuma coriander). Parsley biennial ne, wanda ke nufin yana iya rayuwa fiye da shekara guda, amma ganyen sa suna da ɗaci a kakar wasa ta biyu, don haka galibi ana girma a matsayin shekara-shekara.

SIYA IT ()

Ganyen bazara Perennial Ganye Hotunan Rosmarie Wirz/Getty

2. Ganyayyaki masu Dadi

Ƙara tsire-tsire masu tsire-tsire shine babban zuba jari na lambu saboda za su dawo shekaru da yawa - kuma yawancin na iya ɗaukar ɗan ƙaramin sanyi, don haka za ku iya girbi a ƙarshen lokacin girma. Sage, oregano, thyme, Rosemary (wanda zai iya jure hunturu a waje a cikin yanayin zafi), da albasa da tafarnuwa chives suna da sauƙin girma daga tsaba ko dasawa.

SIYA IT ()



Kayan lambu na bazara Tumatir Hotunan sololos/Getty

3. Tumatir

Babu lambun da ya cika ba tare da tumatur ba, kuma akwai ɗaruruwan nau'ikan don faranta wa kowane ƙoƙon rai daga manya, masu ɗanɗano mai ɗanɗano zuwa cherries masu daɗi. Nau'in da ba a tabbatar da su ba shine kurangar inabi waɗanda zasu iya kaiwa tsayin ƙafa 9 ko 10, don haka tabbatar da cewa kuna da sararin samaniya ko babban akwati; za su buƙaci ƙaƙƙarfan trellis ko keji don tallafi. Nau'o'in da ba a tantance su ba suna samun tsayin ƙafa 3 zuwa 4, kuma wasu galibi suna kasancewa da ƙarfi don tukwane. Ya yi latti don shuka tumatir daga iri a mafi yawan ƙasar, don haka duba gandun daji na gida ko masu sayar da kan layi don tsire-tsire (ko da yake sukan daina jigilar kaya da farkon lokacin rani saboda yana da damuwa ga tsire-tsire masu wucewa).

SIYA IT (.50)

Kayan lambu na rani Wake Hotunan Barbara Rich/Getty

4. Wake

Babban abu game da wake shine cewa suna cinch don girma. Hakanan zaka iya shuka tsire-tsire, wanda ke nufin ka sanya tsaba a cikin ƙasa kowane ƴan makonni har zuwa tsakiyar watan Yuli, dangane da inda kake zama, don haka zaka iya girbi na tsawon lokaci. Bushe wake yana tsayawa tsayin ƙafafu ko tsayi, yayin da wake yana buƙatar wani abu don hawa. Dukansu suna girma da sauri don haka kuna da isasshen lokacin shuka iri a yawancin ƙasar.

SIYA IT ()

yadda za a cire tattoo dindindin
Kayan lambu na rani Cucumbers Merethe Svarstad Eeg / EyeEm / Hotunan Getty

5. Cucumbers

Cucumbers suna son yanayin zafi, don haka yanzu shine lokacin da ya dace don shuka su. Suna ɗaukar kimanin kwanaki 50 don girma daga shuka, don haka a yawancin ƙasar, akwai sauran lokaci don shuka daga iri. Amma idan yankinku ya sami sanyi da wuri, zaɓi dasawa don su fara farawa.

SIYA IT ()



Kayan lambu na bazara Barkono Hotunan Ursula Sander/Getty

6. Barkono

Barkono suna zuwa cikin kowane iri-iri da za ku iya tunanin, daga babba da zaki zuwa ƙarami da zafi. Suna bunƙasa a cikin yanayin zafi, don haka akwai sauran lokaci don shuka. Wasu nau'ikan suna buƙatar ƙaramin kejin tumatir ko gungumen azaba don kiyaye su a tsaye ƙarƙashin nauyin 'ya'yan itacen su. Zai fi kyau a dasa waɗannan daga dasawa a yanzu.

SIYA IT ()

Kayan lambu na bazara Pumpkins PhotoAlto/Jerome Gorin/Hotunan Getty

7. Kabewa

Idan kana so kabewa don kayan ado na fall ko yin burodi, yanzu shine lokacin shuka. Yawancin nau'ikan suna ɗaukar kimanin kwanaki 100 don girma, don haka a sami su a cikin ƙasa ba daga tsakiyar zuwa ƙarshen Yuli ba. Kabewa na iya zama iri kai tsaye, ma'ana za ku iya shuka iri a waje, maimakon fara su a cikin akwati a cikin gida da sake dasa su a waje daga baya.

SIYA IT ()

Kayan lambu na bazara Squash Hotunan Mario Marco/Getty

8. Summer Squash

Summer squashes, irin su rawaya crookneck da zucchini, kamar zafi, don haka har yanzu za ka iya dasa su da girbi ton na squash kafin farkon sanyi. Su masu girma ne da sauri, don haka ya kamata ku iya shuka daga iri a yawancin ƙasar.

SIYA IT ()

Summer kayan lambu Kale Hoton Katkami/Getty Images

9. Kale

Wannan babban abincin ya shahara saboda ganyayyaki masu gina jiki, wanda za'a iya soya, ƙara zuwa frittatas ko kuma a tsaftace shi a cikin santsi. Kuma yana da sauƙin girma! Shuka tsaba yanzu don girbin kaka. Kuna iya ɗaukar ganye lokacin da suke kanana don salads ko bar su girma. Wasu nau'ikan za su mamaye kansu don girbin bazara a shekara mai zuwa.

SIYA IT ()

Kayan lambu na bazara Swiss Chard Hotunan Barbara Rich/Getty

10. Swiss Chard

Shuka tsaba na wannan kyakkyawan abincin da ake ci yanzu don girbi na kaka (yana da shekaru biyu, don haka wasu tsire-tsire na iya tsira daga hunturu a cikin yanayi mai laushi). Yana girma a cikin kimanin kwanaki 50 zuwa 75, kuma za ku iya fara girbi a waje da ganye lokacin da suka kai kimanin inci 6 tsayi don salads ko sautés.

SIYA IT ()

Ganyen rani sunflowers Khea W Lit Sukh Chu/EyeEm/Hotunan Getty

11. Sunflower

Menene ya fi fara'a a cikin lambun ku fiye da fuskokin farin ciki na sunflowers? Sanya 'yan tsaba a tsakanin sauran shuka, kuma ku ji daɗin iri da kanku ko don raba tare da namun daji a cikin fall. Idan rodents (kamar chipmunks) sun kai hari ga tsaba, kare su ta hanyar yin keji na kayan masarufi da binne a cikin ƙasa, sannan dasa tsaba a ciki.

SIYA IT (.50)

Radishes kayan lambu na bazara Ekaterina savyolova/Hotunan Getty

12. Radish

Babu amfanin gona mai sauri daga farko zuwa ƙarshe fiye da radishes, don haka su ne babban kayan lambu don yara suyi girma. Yawancin nau'ikan suna ɗaukar kwanaki 25 zuwa 30 kawai don girma. Shuka iri, to bakin ciki su (aka cire tsire-tsire masu yawa) don haka radishes suna da isasshen ɗaki tsakanin juna don haɓaka siffar zagaye ko elongated.

SIYA IT ()

Kayan lambu na rani Beets Tushen Hoto/Hotunan Getty

13. Gwoza

Shuka iri a cikin bazara don girbin bazara ko a ƙarshen lokacin rani don girbin kaka. Duk tushen da ganye suna ci, kuma suna haka ya fi zaki da daɗi idan kun gasa su (hanya mafi kyau fiye da gwangwani gwangwani-amince mu).

SIYA IT ()

Kayan lambu na bazara Karas Hotunan PhotoAlto/Laurence Mouton/Getty

14. Karas

Karas wani tushen amfanin gona ne da ake iya dasa a lokacin bazara ko kaka. Shuka tsaba yanzu don girbin kaka. Nemo nishaɗi, nau'ikan abokantaka na yara kamar karas purple ko karas masu girman jarirai.

SIYA IT ()

Kayan lambu na bazara Eggplant Hotunan Cavan/Hotunan Getty

15. Kwai

Dama ce ta ƙarshe don samun waɗannan kyawawan kayan lambu masu son zafi a cikin ƙasa (ko a cikin kwantena) don kakar. Tsaya tare da dashi yanzu don haka eggplants zasu sami lokacin girma kafin sanyi na farko.

SIYA IT ()

Rani kayan lambu Turnips Hotunan PhotoAlto/Laurence Mouton/Getty

16. Juyawa

Suna iya zama ɗaya daga cikin kayan lambu marasa kyau a cikin lambun, amma turnips sune ma'adinan gina jiki. Hakanan ana iya dasa su sau biyu a cikin kaka. Iri kai tsaye a cikin lambu a cikin bazara don amfanin gona na rani ko a tsakiyar lokacin rani don amfanin gona na fall. Sabbin nau'o'in iri iri ne masu kyau duka sabo da sautéed.

SAYE ()

Ganyen bazara Gourmet Greens Hotunan Kodiak Greenwood/Getty

17. Ganyen Gourmet

Later rani yana ba ku lokaci don shuka ganye irin su arugula da mesclun don girbi ganyen jarirai kafin sanyi. Hakanan ya fi arha (kuma mai sabo) fiye da siyan waɗancan kayan lambu masu tsada a cikin babban kanti.

SIYA IT ()

Mai alaƙa: Furen bazara 20 waɗanda za su iya haɓaka roƙon hana ku

Naku Na Gobe